



HABIB AFRICAN BANK LIMITED

RIPOTI ILIYOKAGULIWA YA HALI YA FEDHA YA TAASISI ILIYOCHAPISHWA KULINGANA NA KIFUNGU CHA SHERIA NAMBA 32(3) YA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA YA MWAKA 2006

IMETOLEWA KULINGANA NA KANUNI YA 7 NA 8 YA KANUNI YA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2024 (Kiasi kwa shilingi milioni)

Imetolewa chini ya kanuni ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014.		
	Mwaka wa sasa 31.12.2024	Mwaka uliopita 31.12.2023
A. MALI		
1. Fedha Taslimu	8,622	8,097
2. Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania	60,597	46,934
3. Uwekezaji Katika Amana za Serikali	65,979	69,165
4. Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha	18,299	28,796
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa	146	89
6. Miamala Baina ya Matawi	259	209
7. Bili Zilizofikiwa	4,447	5,511
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika	3,774	7,964
9. Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine	0	0
10. Uwekezaji Katika Amana Nyingine	0	0
11. Mikopo Halisi Iliyopo	205,656	194,125
12. Mali Nyingine	3,426	2,811
13. Uwekezaji wa Hisa	0	0
14. Akaunti za udhamini	0	0
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa	1,060	555
16. JUMLA YA MALI	372,265	364,256
B. DHIMA		
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha	0	0
18. Amana za Wateja	306,430	298,809
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu	0	0
20. Amana Maalumu	5,749	5,304
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha	0	0
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa	99	93
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa	6,432	6,523
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja	3,774	7,964
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi	255	218
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadac	0	0
27. Dhima Nyingine	1,223	2,183
28. Madeni	0	0
29. JUMLA YA DHIMA	323,963	321,094
30. MALI/(DHIMA) HALISI(16 kutoa 29)	48,302	43,162
C. FEDHA ZA WANAHISA		
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa	2,600	2,600
32. Akiba ya Mtaji	183	288
33. Mapato Yaliyobakizwa	36,981	34,442
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika	5,995	3,434
35. Akaunti Nyingine za Mtaji	2,543	2,398
36. Shahiki ya Wenyejisa Chache	0	0
37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA	48,302	43,162
38. Dhima Zisizo Dhahiri	90,795	74,947
39. Mikopo Chechefu	15,354	3,590
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu	(1,847)	(126)
41. Mali Nyingine Chechefu	0	0
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA		
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali	12.98%	11.85%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi	7.21%	1.79%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana	66.88%	64.59%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi	57.17%	54.99%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali	79.95%	83.61%
(vi) Ongezeko la Amana	2.62%	25.34%
(vii) Ongezeko la Mali	3.41%	22.45%

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA INAYOISHIA 31.12.2024 (Kiasi kwa shilingi milioni)

	Mwaka sasa 31.12.2024	Mwaka Linganishi (Mwaka Uliopita) 31.12.2023
1. Mapato ya Riba	32,046	27,243
2. Gharama za Riba	(17,550)	(15,512)
3. Mapato Halisi ya Riba(1 kutoa 2)	14,495	11,731
4. Madeni Viza Yaliyofutwa	(456)	(4,421)
5. Punguzo/Ongezeko la tengo	(1,847)	(126)
6. Mapato Yasiyo ya Riba	6,068	5,084
6.1 Mapato/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni	1,785	1,040
6.2 Ada na Kamisheni	1,906	1,678
6.3 Gawio	0	0
6.4 Mapato Mengine	2,377	2,366
7. Gharama Zisizo za Riba	(11,234)	(10,966)
7.1 Mishahara na Mafao	(6,510)	(6,226)
7.2 Ada na Kamisheni	(366)	(287)
7.3 Gharama Nyingine	(4,358)	(4,453)
8. Faida/(Hasara) ya Uendeshaji	7,026	1,302
9. Tengo la Kodi ya Mapato	(2,151)	(1,897)
10. Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato	4,875	(595)
11. Mapato Mengine yaliyojumuishwa (bainishwa)	1,120	4,029
12. Jumla ya Faida/(Hasara) iliyojumuishwa ya Mwaka	5,995	3,434
13. Idadi ya Waajiriwa	76	75
14. Mapato ya Hisa	2,306	1,321
15. Idadi ya Matawi	4	4
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI		
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali	2.25%	1.65%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa	13.11%	8.69%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi	29.47%	33.92%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha	5.00%	4.02%

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA 31.12.2024 (Kiasi kwa shilingi milioni)

	Mwaka wa sasa 31.12.2024	Mwaka Uliopita 31.12.2023
I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:		
Mapato (Hasara) Halisi	8,146	5,331
Marekebisho kwa Ajili ya:		
Hasara Katika Mali.	287	368
Badiliko Halisi Katika Mikopo	(10,473)	(27,702)
Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali	0	0
Mabadiliko Halisi Katika Amana	8,123	62,710
Mabadiliko Halisi Katika Amana za Mda Mfupi Zilizoafikiwa	(12,815)	(9,638)
Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine	(451)	1,047
Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine	(357)	(306)
Kodi Iliyolipwa	(2,736)	(1,834)
Mengineyo (bainisha)	1,484	(3,771)
Fedha Halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji	(8,791)	26,206
II: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:		
Gawio Lililopokewa	0	0
Ununuzi wa Mali za Kudumu	(1,410)	(230)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu	0	0
Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala	0	0
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala	0	0
Mengineyo (bainisha)	0	0
Fedha Halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uwekezaji	(1,410)	(230)
III: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:		
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu	0	0
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Mda Mrefu	0	0
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa	0	0
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu	(500)	(500)
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine	0	0
Mengineyo (bainisha)	0	0
Fedha Halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za Kifedha	(500)	(500)
IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:		
Ongezeko/ Punguzo Halisi Katika Fedha Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu.	(10,701)	25,475
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/ Mwaka	89,194	63,719
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/ Mwaka	78,493	89,194

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2024 (Kiasi kwa shilingi milioni)

	Mtaji wa Hisa	Malipo juu ya bei ya hisa	Mapato Yaliyobakizwa	Ziada ya Kisheria	Mengineyo (bainisha)	Jumla
Mwaka wa sasa 2024						
Salio la mwanzo wa mwaka	2,600	-	37,877	2,398	288	43,162
Faida/(Hasara) HalisiBaada ya Kodi ya Mapato	-	-	5,995	-	-	5,995
Gawio Lililolipwa	-	-	(500)	-	-	(500)
Ziada ya Kisheria	-	-	105	-	(105)	-
Tengo la Ziada ya Jumla	-	-	(145)	145	-	-
Kodi iliyolipwa kwa miaka iliyopita			(356)			(356)
Salio la mwisho wa mwaka	2,600	-	42,976	2,543	183	48,302
Mwaka Uliopita 2023						
Salio la mwanzo wa mwaka	2,600	-	33,238	4,633	220	40,692
Faida/(Hasara) HalisiBaada ya Kodi ya Mapato			3,434			3,434
Gawio Lililolipwa			(500)			(500)
Ziada ya Kisheria			2,235	(2,235)		-
Tengo la Ziada ya Jumla			(68)		68	-
Kodi iliyolipwa kwa miaka iliyopita	-	-	(480)			(480)
Mengineyo			17			17
Salio la mwisho wa mwaka	2,600	-	37,877	2,398	288	43,162

Zilizochapishwa hapo juu ni sehemu ya taarifa za fedha za Benki kwa mwaka unaoisha Desemba 3,2024 ambazo zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha. Taarifa hizi za Fedha zimekaguliwa na Baker Tilly DGP & Co na kupokea hati safi ya ukaguzi.

Taarifa hizi za Fedha zimeithibitishwa na kuidhinishwa kutolewa na Bodi ya Wakurugenzi na kusainiwa kwa niaba na:

Mr. S.S Hassan Rizvi Mkurugenzi Mkuu

Amb. Radhia Msuya Mkurugenzi