



HABIB AFRICAN BANK LIMITED

**RIPOTI YA HALI YA TAASISI YA FEDHA ILIYOCHAPISHWA
KULINGANA NA KIFUNGU CHA SHERIA NAMBA 32(3) YA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA YA MWAKA 2006**

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014.

**WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.03.2024
(Kiasi kwa shilingi milioni)**

	Robo Mwaka ya/Mwaka wa sasa 31.03.2024	Robo Mwaka ya/Mwaka uliopita 31.12.2023
A. MALI		
1. Fedha Taslimu	7,303	8,097
2. Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania	39,933	46,934
3. Uwekezaji Katika Amana za Serikali	53,480	69,165
4. Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha	35,335	28,796
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa	89	89
6. Miamala Baina ya Matawi	349	209
7. Bili Zilizofikiwa	4,863	5,511
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika	7,128	7,964
9. Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine	0	0
10. Uwekezaji Katika Amana Nyingine	0	0
11. Mikopo Halisi Iliyopo	209,104	194,125
12. Mali Nyingine	2,918	2,811
13. Uwekezaji wa Hisa	0	0
14. Akaunti za udhamini	0	0
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa	581	555
16. JUMLA YA MALI	361,083	364,256
B. DHIMA		
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha	0	0
18. Amana za Wateja	0	0
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu	295,076	298,809
20. Amana Maalumu	0	0
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha	5,789	5,304
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa	0	0
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa	119	93
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja	6,190	6,523
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi	7,128	7,964
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine	274	218
Zitakazolipwa Baadae	0	0
27. Dhima Nyingine	1,769	2,183
28. Madeni	0	0
29. JUMLA YA DHIMA	316,345	321,094
30. MALI/(DHIMA) HALISI(16 kutoa 29)	44,738	43,162
C. FEDHA ZA WANAHISA		
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa	2,600	2,600
32. Akiba ya Mtaji	353	288
33. Mapato Yaliyobakizwa	37,700	34,442
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika	1,689	3,434
35. Akaunti Nyingine za Mtaji	2,396	2,398
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache	0	0
37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA	44,738	43,162
38. Dhima Zisizo Dhahiri	73,700	74,947
39. Mikopo Chechefu	4,423	3,590
40. Tenge kwa Ajili ya Mikopo Chechefu	(182)	(126)
41. Mali Nyingine Chechefu	0	0
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA		
(i) Uwiano wa Fedha za Wanaahisa na Jumla ya Mali	12.39%	11.85%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi	2.06%	1.79%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana	71.40%	65.87%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi	59.50%	54.99%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali	82.51%	80.19%
(vi) Ongezeko la Amana	-1.07%	24.09%
(vii) Ongezeko la Mali	-0.87%	14.24%

**TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA INAYOISHIA 31.03.2024
(Kiasi kwa shilingi milioni)**

	Robo ya Mwaka sasa 31.03.2024	Robo ya Mwaka Linganishi (Mwaka Uliopita) 31.03.2023	Limbikizo la Mwaka wa sasa 31.03.2024	Limbikizo la Mwaka Linganishi (Mwaka Uliopita) 31.03.2023
1. Mapato ya Riba	7,874	6,216	7,874	6,216
2. Gharama za Riba	(4,014)	(3,590)	(4,014)	(3,590)
3. Mapato Halisi ya Riba(1 kutoa 2)	3,860	2,625	3,860	2,625
4. Madeni Viza Yaliyofutwa	0	0	0	0
5. Punguzo/Ongezeko la tenge	(182)	(3)	(182)	(3)
6. Mapato Yasiyo ya Riba	1,370	1,075	1,370	1,075
6.1 Mapato(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni	477	191	477	191
6.2 Ada na Kamisheni	366	381	366	381
6.3 Gawio	0	0	0	0
6.4 Mapato Mengine	526	503	526	503
7. Gharama Zisizo za Riba	(2,775)	(2,534)	(2,775)	(2,534)
7.1 Mishahara na Mafaa	(1,640)	(1,561)	(1,640)	(1,561)
7.2 Ada na Kamisheni	(70)	(53)	(70)	(53)
7.3 Gharama Nyingine	(1,065)	(920)	(1,065)	(920)
8. Faida(Hasara) ya Uendeshaji	2,273	1,163	2,273	1,163
9. Tenge la Kodi ya Mapato	(600)	(450)	(600)	(450)
10. Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato	1,673	713	1,673	713
11. Mapato Mengine yaliyojumuishwa (bainishwa)	16	264	16	267
12. Jumla ya Faida(Hasara) iliyojumuishwa ya Mwaka	1,689	977	1,689	977
13. Idadi ya Wajiriwa	75	74	75	74
14. Mapato ya Hisa	650	274	650	274
15. Idadi ya Matawi	4	4	4	4
BAADHI YA VIASHIRIO VYA TANANI				
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali	0.45%	0.23%	0.45%	0.23%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanaahisa	3.76%	1.73%	3.76%	1.73%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi	30.02%	34.76%	30.02%	34.76%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha	1.26%	1.01%	1.26%	1.01%

**TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 31.03.2024
(Kiasi kwa shilingi milioni)**

	Robo Mwaka ya sasa 31.03.2024	Robo Mwaka iliyopita 31.03.2023	Limbikizo la Mwaka wa sasa 31.03.2024	Limbikizo la Mwaka Linganishi (Mwaka Uliopita) 31.03.2023
I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:				
Mapato (Hasara) Halisi	2,289	1,427	2,289	1,427
Marekebicho kwa Ajili ya:				
Hasara Katika Mali	(156)	35	(156)	35
Badiliko Halisi Katika Mikopo	(14,979)	691	(14,979)	691
Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali	0	0	0	0
Mabadiliko Halisi Katika Amana	(3,248)	17,372	(3,248)	17,372
Mabadiliko Halisi Katika Amana za Mda Mfupi Zilizofikiwa	5,372	(20,695)	5,372	(20,695)
Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine	(665)	667	(665)	667
Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine	57	(2,199)	57	(2,199)
Kodi Iliyolipwa	(600)	(450)	(600)	(450)
Mengineyo (bainisha)	(114)	0	(114)	0
Fedha Halisi zilizotolewa/zilizotumika kwa shughuli za uendeshaji	(12,044)	(3,152)	(12,044)	(3,152)
II: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:				
Gawio Lilitopokewa	0	0	0	0
Ununuzi wa Mali za Kudumu	(161)	(76)	(161)	(76)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu	0	0	0	0
Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala	0	0	0	0
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala	0	0	0	0
Mengineyo (bainisha)	0	0	0	0
Fedha Halisi zilizotolewa/zilizotumika kwa shughuli za uwekezaji	(161)	(76)	(161)	(76)
III: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:				
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu	0	0	0	0
Mapato Kutokana na Ukoaji wa Madeni ya Mda Mrefu	0	0	0	0
Mapato Kutokana na Ukoaji wa Mtaji wa Hisa	0	0	0	0
Gawio Lilitolipwa kwa Fedha Taslimu	0	0	0	0
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine	0	0	0	0
Mengineyo (bainisha)	0	0	0	0
Fedha Halisi zilizotolewa/zilizotumika kwa shughuli za Kifedha	0	0	0	0
IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:				
Ongezeko/ Punguzo Halisi Katika Fedha Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu	(12,205)	(3,227)	(12,205)	(3,227)
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanuzi mwa Robo Mwaka/ Mwaka	89,194	63,719	89,194	63,719
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/ Mwaka	76,989	60,491	76,989	60,491

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.03.2024

	Mtaji wa Hisa	Malipo juu ya beti ya hisa	Mapato Yaliyobakizwa	Ziada ya Kisheria	Tenge la Ziada ya Jumla	Jumla
Mwaka wa sasa 2024						
Salio la mwanzo wa mwaka	2,600	-	37,877	2,398	288	43,162
Faida(Hasara) HalisiBaada ya Kodi ya Mapato	-	-	1,689	-	-	1,689
Ziada ya Kisheria	-	-	2	(2)	-	-
Tenge la Ziada la Jumla	-	-	(65)	-	65	-
Kodi iliyolipwa kwa Miaka iliyopita	-	-	(113)	-	-	(113)
Salio la hadi mwisho wa kipindi hiki	2,600	-	39,389	2,396	353	44,738
Mwaka Uliopita 2023						
Salio la mwanzo wa mwaka	2,600	-	33,238	4,633	220	40,692
Faida(Hasara) HalisiBaada ya Kodi ya Mapato	-	-	3,434	-	-	3,434
Ziada ya Kisheria	-	-	2,235	(2,235)	-	-
Tenge la Ziada la Jumla	-	-	(68)	-	68	-
Kodi iliyolipwa kwa Miaka iliyopita	-	-	(480)	-	-	(480)
Gawio Lilitolipwa	-	-	(500)	-	-	(500)
Mengineyo	-	-	17	-	-	17
Salio la mwisho wa mwaka	2,600	-	37,877	2,398	288	43,162

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.03.2024

Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaji ni zililizile zilizotumika wakati wa uandaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa wa mwaka uliopita.

Jina na Cheo Saini Tarehe

S.S HASAN RIZVI (Mkurugenzi Mkuu)	08.04.2024
EPHRAIM MKONDE (Mkuu wa Fedha)	08.04.2024
MWARABU HAJI (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)	08.04.2024

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunataka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa ueleva na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Vitwango vya Kimataifa ya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

Jina	Saini	Tarehe
1. ZAIN HABIB		08.04.2024
2. VAZIR A BUKHARI		08.04.2024